Công ty có quyền quy định người lao động sau tháng 4 hằng năm mới được xin nghỉ phép năm không?

Lượt xem: 5,144

Công ty có quyền quy định người lao động sau tháng 4 hằng năm mới được xin nghỉ phép năm không và khoảng thời gian nào được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động?

Công ty có quyền quy định người lao động sau tháng 4 hằng năm mới được xin nghỉ phép năm không?

Căn cứ Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

Nghỉ hằng năm
1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.
3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.
4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.
5. Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.
6. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.
7. Chính phủ quy định chi tiết điều này.

Chiếu theo quy định này thì công ty có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết.

Như vậy, công ty được quyền quy định người lao động sau tháng 4 hằng năm mới được xin nghỉ phép nếu đã tham khảo ý kiến của người lao động cũng như thông báo trước cho người lao động và người lao động đồng ý với quy định này.

Công ty có quyền quy định người lao động sau tháng 4 hằng năm mới được xin nghỉ phép năm không?
Công ty có quyền quy định người lao động sau tháng 4 hằng năm mới được xin nghỉ phép năm không?

Khoảng thời gian nào được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động?

Căn cứ Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động như sau:

(1) Thời gian học nghề, tập nghề theo quy định tại Điều 61 Bộ luật Lao động 2019 nếu sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề mà người lao động làm việc cho người sử dụng lao động.

(2) Thời gian thử việc nếu người lao động tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động sau khi hết thời gian thử việc.

(3) Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 .

(4) Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng trong một năm.

(5) Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

(6) Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng trong một năm.

(7) Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

(8) Thời gian thực hiện các nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà được tính là thời gian làm việc theo quy định của pháp luật.

(9) Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

(10) Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc nhưng sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật lao động.

Trường hợp người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng thì thời gian nghỉ hàng năm của họ được tính thế nào?

Tại Điều 66 Nghị định 145/2020/NĐ quy định như sau:

Cách tính ngày nghỉ hằng năm trong một số trường hợp đặc biệt
1. Số ngày nghỉ hằng năm của người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng theo quy định tại khoản 2 Điều 113 của Bộ luật Lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm.
2. Trường hợp người lao động làm việc chưa đủ tháng, nếu tổng số ngày làm việc và ngày nghỉ có hưởng lương của người lao động (nghỉ lễ, tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Điều 112, Điều 113, Điều 114 và Điều 115 của Bộ luật Lao động) chiếm tỷ lệ từ 50% số ngày làm việc bình thường trong tháng theo thỏa thuận thì tháng đó được tính là 01 tháng làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm.
3. Toàn bộ thời gian người lao động làm việc tại các cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc khu vực nhà nước và doanh nghiệp nhà nước được tính là thời gian làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật Lao động nếu người lao động tiếp tục làm việc tại các cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc khu vực nhà nước và doanh nghiệp nhà nước.
Theo quy định trên thì trường hợp người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm.

  Thư Viện Pháp Luật

Việc Làm VIP ( $1000+)

Iconic Co.,Ltd
Iconic Co.,Ltd

Lương: 1,500 - 2,000 USD

Hồ Chí Minh

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ LEVELONE VIỆT NAM
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ LEVELONE VIỆT NAM

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

CHI NHÁNH CÔNG TY CỔ PHẦN ORISTAR
CHI NHÁNH CÔNG TY CỔ PHẦN ORISTAR

Lương: 800 - 1,200 USD

Hồ Chí Minh

Huhtamaki (Vietnam) Ltd.
Huhtamaki (Vietnam) Ltd.

Lương: 15 Tr - 35 Tr VND

Bình Dương

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ LEVELONE VIỆT NAM
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ LEVELONE VIỆT NAM

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

Công Ty Cổ Phần In Holdings
Công Ty Cổ Phần In Holdings

Lương: 27 Tr - 30 Tr VND

Hồ Chí Minh

Synopsys Vietnam
Synopsys Vietnam

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI CƠ ĐIỆN KIÊN THÀNH
CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI CƠ ĐIỆN KIÊN THÀNH

Lương: 8 Tr - 25 Tr VND

Hồ Chí Minh

Citigroup Limited Industries, Inc.
Citigroup Limited Industries, Inc.

Lương: Cạnh Tranh

Bình Dương

Tổng Công ty Cổ phần Công trình Viettel
Tổng Công ty Cổ phần Công trình Viettel

Lương: 30 Tr - 35 Tr VND

Hà Nội

Sun Life Việt Nam
Sun Life Việt Nam

Lương: 18 Tr - 25 Tr VND

Hồ Chí Minh

MiTek Viet Nam
MiTek Viet Nam

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

MiTek Viet Nam
MiTek Viet Nam

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

Công ty TNHH Phát triển Phú Mỹ Hưng
Công ty TNHH Phát triển Phú Mỹ Hưng

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

Công Ty Cổ Phần ZME
Công Ty Cổ Phần ZME

Lương: 20 Tr - 30 Tr VND

Hà Nội

CÔNG TY CỔ PHẦN CHARM GROUP
CÔNG TY CỔ PHẦN CHARM GROUP

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

RGF HR Agent Vietnam Co., LTD
RGF HR Agent Vietnam Co., LTD

Lương: 24 Tr - 30 Tr VND

Hồ Chí Minh

Công Ty Cổ Phần Phúc Sinh
Công Ty Cổ Phần Phúc Sinh

Lương: 28 Tr - 35 Tr VND

Hồ Chí Minh

Vietnamese-German University (VGU)
Vietnamese-German University (VGU)

Lương: 20 Tr - 30 Tr VND

Bình Dương

Trung tâm Anh ngữ ORO
Trung tâm Anh ngữ ORO

Lương: 8 Tr - 40 Tr VND

Hồ Chí Minh

Công ty cổ phần Nu Việt Nam
Công ty cổ phần Nu Việt Nam

Lương: 15 Tr - 25 Tr VND

Đồng Nai | Bà Rịa - Vũng Tàu

D1 Concepts Corporation
D1 Concepts Corporation

Lương: 20 Tr - 25 Tr VND

Hồ Chí Minh

Anh Văn Hội Việt Mỹ (VUS)
Anh Văn Hội Việt Mỹ (VUS)

Lương: Cạnh Tranh

Đồng Nai

Anh Văn Hội Việt Mỹ (VUS)
Anh Văn Hội Việt Mỹ (VUS)

Lương: Cạnh Tranh

Long An

Ca Advance Vietnam Co., Ltd
Ca Advance Vietnam Co., Ltd

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

CÔNG TY CỔ PHẦN TRANG THIẾT BỊ Y TẾ HẠNH NGUYÊN
CÔNG TY CỔ PHẦN TRANG THIẾT BỊ Y TẾ HẠNH NGUYÊN

Lương: 20 Tr - 30 Tr VND

Hồ Chí Minh

Bài viết cùng chuyên mục

Quyền lợi BHXH với lao động nam khi vợ sinh con
(Chinhphu.vn) – Vợ của ông Lê Nguyễn Thanh Phong (Hà Nội) đóng BHXH được 2 tháng thì sinh con. Ông Phong hỏi, vợ ông có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu không được hưởng thì vợ của ông có được hưởng chế độ BHXH của ông không?
Mức điều chỉnh lương, thu nhập tháng đã đóng BHXH năm 2024
(Chinhphu.vn) - Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội vừa ban hành Thông tư 20/2023/TT-BLĐTBXH quy định mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.
Không ký hợp đồng lao động, tính trừ thuế thu nhập cá nhân thế nào?
(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Linh hỏi, trường hợp cá nhân không ký hợp đồng lao động với tổng mức trả thu nhập từng lần dưới 2 triệu đồng thì cá nhân có phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân không? Đơn vị có phải kê khai về các khoản chi trả này trong tờ khai quyết toán thuế thu nhập năm không?
Được gia hạn giấy phép lao động mấy lần?
Xin hỏi giấy phép lao động đối với lao động nước ngoài được gia hạn tối đa mấy lần?