Mức hưởng BHYT 5 năm liên tục là bao nhiêu?

Lượt xem: 5,234

Mức hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) là một trong những vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Bài viết này cung cấp thông tin về mức hưởng BHYT 5 năm liên tục là bao nhiêu theo quy định hiện hành của pháp luật.

Bảo hiểm y tế 5 năm liên tục là gì?

Trước khi tìm hiểu về mức hưởng BHYT 5 năm liên tục, LuatVietnam sẽ giải thích BHYT 5 năm liên tục là gì để bạn đọc nắm được thông tin.

Theo Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, BHYT 5 năm liên tục là trường hợp người tham gia BHYT có thời gian đóng 05 năm liên tiếp, trong đó được phép gián đoạn tối đa 03 tháng.

Thời điểm người tham gia BHYT đủ 05 năm liên tục được ghi nhận trực tiếp trên thẻ BHYT. Theo Quyết định 1666/QĐ-BHXH về mẫu thẻ BHYT, việc ghi nhận thời gian 05 năm liên tục được quy định như sau:

- Người đã có đủ 05 năm tham gia BHYT liên tục tính đến ngày 01/01/2015 thì in từ ngày 01/01/2015.

- Từ ngày 01/01/2015 trở đi, người tham gia BHYT chưa đủ hoặc bắt đầu đủ 05 năm liên tục thì in từ ngày đầu tiên của năm thứ sáu.

Mức hưởng BHYT 5 năm liên tục là bao nhiêu?

Thông tin về mức hưởng BHYT 5 năm liên tục (Ảnh minh họa)

Mức hưởng BHYT 5 năm liên tục

BHYT có ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong việc giảm bớt gánh nặng tài chính cho người bệnh. Mức hưởng BHYT 5 năm liên tục được quy định thể tại điểm c khoản 1 Điều 22 Luật BHYT số 25/2008/QH12, sửa đổi bởi Luật số 46/2014/QH13 như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:
...
c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

Theo đó, mức hưởng BHYT 5 năm liên tục là 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.

Để được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh theo mức hưởng BHYT 5 năm liên tục, người bệnh phải đáp ứng đủ các điều kiện:

(1) Tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên: 

Được ghi nhận thời điểm đủ điều kiện ngay trên thẻ BHYT. Tức là, trên thẻ BHYT có dòng chữ: “Thời điểm đủ 05 năm liên tục: Từ …/…/…”.

Lưu ý: Nếu có thời gian gián đoạn thì chỉ được gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

(2) Có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở

Số tiền đồng chi trả được hiểu là khoản tiền mà người bệnh phải cùng chi trả với cơ quan BHXH theo tỷ lệ % được hưởng trên thẻ BHYT.

Hiện nay, lương cơ sở áp dụng mức 1,8 triệu đồng/tháng thì số tiền cùng chi trả phải lớn hơn 6 x 1,8 triệu đồng = 10,8 triệu đồng.

(3) Khám, chữa bệnh đúng tuyến.

Căn cứ Thông báo 2298/TB-BHXH ngày 14/11/2018, hồ sơ làm thủ tục hưởng BHYT 5 năm liên tục gồm:

- Thẻ BHYT;

- Giấy tờ tùy thân có ảnh (bản sao);

- Hóa đơn, chứng từ thanh toán viện phí (bản chính).

Sau khi có đủ các giấy tờ này, người bệnh nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH nơi tham gia BHYT để được giải quyết.

Với quy định này có thể thấy, khi đi khám, chữa bệnh, người bệnh nên lưu giữ hóa đơn, chứng từ cẩn thận để có căn cứ cho cơ quan BHXH giải quyết chế độ đảm bảo quyền lợi cho mình. 

  Luật Việt Nam

Việc Làm VIP ( $1000+)

Công ty Cổ Phần Hóa Mỹ Phẩm Mỹ Hảo
Công ty Cổ Phần Hóa Mỹ Phẩm Mỹ Hảo

Lương: 30 Tr - 40 Tr VND

Hải Phòng | Hải Dương | Hà Nội

CÔNG TY CỔ PHẦN NHỰA CHÂU ÂU
CÔNG TY CỔ PHẦN NHỰA CHÂU ÂU

Lương: 20 Tr - 25 Tr VND

Hà Nội

Bảo mật
Bảo mật

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

Thành Vinh holdings
Thành Vinh holdings

Lương: Trên 25 Tr VND

Hồ Chí Minh | Đà Nẵng

Công Ty Cổ Phần Hai Bốn Bảy
Công Ty Cổ Phần Hai Bốn Bảy

Lương: 30 Tr - 50 Tr VND

Hồ Chí Minh

Diag
Diag

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

CÔNG TY TNHH YUJIN KREVES
CÔNG TY TNHH YUJIN KREVES

Lương: 18 Tr - 25 Tr VND

Long An | Hồ Chí Minh

CÔNG TY CỔ PHẦN VICOSTONE
CÔNG TY CỔ PHẦN VICOSTONE

Lương: 10 Tr - 30 Tr VND

Hồ Chí Minh | Đà Nẵng

CÔNG TY TNHH TRANSCOSMOS VIỆT NAM
CÔNG TY TNHH TRANSCOSMOS VIỆT NAM

Lương: 20 Tr - 25 Tr VND

Hồ Chí Minh

ERAS GROUP
ERAS GROUP

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

Thanh Cong Group
Thanh Cong Group

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

Công Ty TNHH BEST EXPRESS VIỆT NAM
Công Ty TNHH BEST EXPRESS VIỆT NAM

Lương: 20 Tr - 30 Tr VND

Quảng Bình

Katinat Saigon Kafe
Katinat Saigon Kafe

Lương: 18 Tr - 25 Tr VND

Hồ Chí Minh

Bảo mật
Bảo mật

Lương: Cạnh Tranh

Hà Nội

‎Marou Chocolate, Faiseurs de Chocolat
‎Marou Chocolate, Faiseurs de Chocolat

Lương: Cạnh Tranh

Hồ Chí Minh

CÔNG TY TNHH BIA CARLSBERG VIỆT NAM
CÔNG TY TNHH BIA CARLSBERG VIỆT NAM

Lương: Cạnh Tranh

Bình Dương | Đồng Nai | Bà Rịa - Vũng Tàu

Ngân Hàng TMCP Quân Đội
Ngân Hàng TMCP Quân Đội

Lương: 15 Tr - 30 Tr VND

Thừa Thiên- Huế

Bài viết cùng chuyên mục

Quyền lợi BHXH với lao động nam khi vợ sinh con
(Chinhphu.vn) – Vợ của ông Lê Nguyễn Thanh Phong (Hà Nội) đóng BHXH được 2 tháng thì sinh con. Ông Phong hỏi, vợ ông có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu không được hưởng thì vợ của ông có được hưởng chế độ BHXH của ông không?
Mức điều chỉnh lương, thu nhập tháng đã đóng BHXH năm 2024
(Chinhphu.vn) - Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội vừa ban hành Thông tư 20/2023/TT-BLĐTBXH quy định mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.
Không ký hợp đồng lao động, tính trừ thuế thu nhập cá nhân thế nào?
(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Linh hỏi, trường hợp cá nhân không ký hợp đồng lao động với tổng mức trả thu nhập từng lần dưới 2 triệu đồng thì cá nhân có phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân không? Đơn vị có phải kê khai về các khoản chi trả này trong tờ khai quyết toán thuế thu nhập năm không?
Được gia hạn giấy phép lao động mấy lần?
Xin hỏi giấy phép lao động đối với lao động nước ngoài được gia hạn tối đa mấy lần?
Điều kiện được gia hạn giấy phép lao động với người lao động nước ngoài mới nhất
Cho tôi hỏi điều kiện được gia hạn giấy phép lao động với người lao động nước ngoài được quy định như thế nào?
Người lao động được ủy quyền cho người khác giao kết hợp đồng lao động không?
Xin cho tôi hỏi người lao động được ủy quyền cho người khác giao kết hợp đồng lao động không?